tâm sự không biết nói cho ai

Thảo luận trong 'Tâm sự - Chia sẻ - Tư vấn tình cảm' bắt đầu bởi viola, 2/9/10.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. viola

viola Còn Bú Sữa Mẹ Verified
    0/57

mình tâm sự một chút về cuộc đời buồn chán của mình, sau đó thì mọi người nhận xét như thế nào thì mình chịu . mình xin chịu hết !
    mình sinh ra ở vùng quê , là đất học , nên từ bé tới lớn được học hành tử tế , cấp 2,3 được học trường chuyên của tỉnh, được ăn học đàng hoàng và không phải lo lắng điều gì cả mặc dù gia đình bố mẹ làm nông ,nghèo thôi nhưng vẫn chu cấp cho mình đầy đủ .
    kỳ thi đại học đầu tiên mình được 28,5 đ , tuyển thẳng vào lớp chất lượng cao của một trường đại học danh tiếng ở HN , nhưng trớ trêu thay , với môi trường mới mà sống cùng với một số bọn ham chơi bời , mình rất lười học , kết quả học tập cực kỳ tồi tệ .
    chán nản và ko tìm thấy được mục đích phấn đấu, mình bỏ về và thi trường khác , lần này cũng là một trường tốt hàng đầu khác ở HN , mình cũng được điểm rất cao , mặc dù ko ôn nhiều nhưng có lẽ kiến thức mình nắm vững với đầu óc ko đến nỗi nào nên mình cũng được tuyển thẳng vào một lớp chọn khác của trường,(mình đc 29đ!), học theo chương trình nước ngoài và được ưu tiên đủ thứ !
    nhưng giống như lần trc, mình ko rút ra được bài học nào cả và vẫn tiếp tục lười học và bỏ học , cho đến lúc nào chắc mình chả bao giờ ra trường đc nữa , mình chán học lắm !!
    niềm mơ ước thực sự của mình là kinh doanh và cả 2 lần đều chọn nhầm trường , mình thật sự ngu và dại dột , nhưng biết làm sao dc , trong lúc này đây mình đã trưởng thành rùi 26t rùi mà vẫn chưa có tấm bằng nào trong tay mặc dù khả năng của mình thừa sức học ở cấp độ cao nhất của ĐH VN , thật sự đấy chứ mình ko hề có ý kiêu ngạo đâu , chẳng qua mình quá lười học và thực sự ko biết lo nghĩ cho tương lai sau này mà thế thôi .
    mình đã quá tuổi để làm lại lần 3, ước mơ thực sự của mình là bây giờ lập một công ty và do chính mình quản lý , nhưng thực sự mình ko thể trong cậy vào ai được nữa , bố mẹ thì nghèo , bạn bè thì ko nhờ được ai , cô dì chú bác họ hàng thì ko ai tin tưởng nữa . mình có đi xin việc ở một số nơi nhưng thực sự công việc thì tốn nhiều thời gian , tiền lương thì chỉ đủ sống cầm hơi , mình không còn có thời gian để đầu tư cho sự nghiệp của mình được nữa , thật sự mình đang hơi buồn và tuyệt vọng lắm , chẳng lẽ cuộc đời mình lại bi đát đến thế này sao .
    tất cả những điều mình cần bây giờ là thời gian và một chút tiền để mình khỏi phải đi làm , để mình tập trung hơn vào công ty , mình dự định mở công ty kinh doanh qua mạng , thời gian để mình có thể toàn tâm toàn ý cho công ty đó của mình . mình ko phải tinh tướng và kiêu ngạo đâu , nhưng mình tin mình có gây dựng được một công ty tầm cỡ VN , chứ ko đùa đâu .
    thật trớ trêu là mình chưa có đc một người bạn tầm cỡ , hay nói đúng hơn là một try kỷ , cùng chí hướng và có cùng chỉ số thông minh để cùng mình hoạch định tương lai. giống như Bill Gates và Paul Ailen , hay Steven Job với ông bạn của mình , hay Adam Khoo với Stuart Tan , học cùng thông minh như nhau và có cùng chí hướng , hãy xem họ làm được những điều phi thường đến như thế nào ?
    ông bà ta bảo có tiền mua tiên cũng dc, giầu vì bạn sang vì vợ , mình tha thiết có được một người bạn như vậy , và cũng muốn trúng sổ xố lắm , ko có tiền thì mình gây dựng cơ nghiệp thế nào đây ?? hix. khó khăn quá
    ôi thời gian , tiền bạc , nó quý giá quá.
    mình ko tiếc cho 2 cơ hội được học tại các trường ĐH danh giá , mình chỉ tiếc cho thời gian mà mình đã đánh mất mà chưa làm được gì nhiều , chưa chứng tỏ được mình , đến giờ vẫn để thiên hạ chưa biết tới !
    xem Tam Quốc , có lẽ nhân vật Lưu Bị giống mình nhất , có chí lớn , có tài năng , có lòng đức độ nhưng chưa gặp thời , chưa có tiền ..nên lép vé trước Tào tháo và Đông Ngô , đúng là thời thế chưa thể giúp anh hùng !!
    mình ko kiêu ngạo , ko nói quá , ko hề bịa đặt và ko hề muốn khoe khoang , mình chỉ tâm sự với tất cả tấm chân tình , và buồn phiền chán đời !!
    thực sự mình đang rất cần tiền để sống , để lập nghiệp , nhưng mình ko bao giờ làm những việc bỉ ổi , trái pháp luật để sống , như trộm cắp , cướp giật ..buôn ma túy , mình cũng ko bao giờ bán đi các bộ phận trên cơ thể mình bới vì mình cần chúng và yêu quý chúng , mình cần sức khỏe để làm việc , để kiếm tiền , để cống hiến cho gia đình, và xã hội .
    mình cũng chưa bao giờ chơi cờ bạc , đề đóm , mình ko nghiện thuốc , ko rượu chè . thề có trời mình luôn trong sạch trong các tệ nạn xã hội , chưa bao giờ đi cafe ôm , đi nhà nghỉ với gái , hay đi cùng các em gái phố đèn đỏ , mình sợ lắm .
    cuộc đời này còn dài , và mình vẫn muốn giữ cho tâm hồn trong sáng , trong sạch , mặc dù vẫn có đôi lúc tự sướng và xem phim khiêu dâm , nhưng mình luôn giữ mình , và sẽ ko bao giờ có chuyện làm các việc đồi bại , buông thả , chán đời hay tự sát đâu !!!
    mình sẽ cố gắng hết sức để chứng tỏ với đời ! thân ái chào các bạn , mình viết trong lúc thực sự buồn nên các bạn bỏ qua nếu có chỗ nào ko vừa lòng . hix hix

2. 51job91

51job91 Thiếu Gia Lầu Xanh Verified
    97/113

Sách gì cũng đọc cái gì cũng làm .
    Mà bác mơ đến trúng số mới bắt dầu đc thì rõ là....
    Mình phải tự tạo ra chứ trông chờ vào cái gì đó thì chẳng bao giờ nó tới mình đâu

3. mta

mta Còn Bú Sữa Mẹ Verified
    31/57

Mình rất kết câu này.
    P/s: Mình là nam chắc ít tuổi hơn bạn. Mình rất nể sự phấn đấu của bạn (từ "vô sảnn" tới "tự mở công ty"). Chúc bạn thành công^^

4. boy_sad1990

boy_sad1990 Còn Bú Sữa Mẹ Verified
    0/57

Hóa ra thành công là nhờ vào sự giúp sức từ ai đó, chứ chẳng phải tự thân mình, như vậy thì chẳng khác nào thành công nhanh sẽ thất bại nhanh, hahaha, chẳng giống quái gì chủ topic, là tự thân mà lập nghiệp, chẳng cần cái bóng quá lớn của ai mà núp vào. Như vậy thì sẽ chẳng có gì là đáng khâm phục.

5. mandocthan83hn

mandocthan83hn Còn Bú Sữa Mẹ Verified
    0/57

HỌC HÀNH CHO MÌNH KIẾN THỨC ( DÙ ÍT HAY NHIỀU ) NHƯNG QUAN TRỌNG HƠN CẢ LÀ CHO MÌNH TƯ DUY, TƯ DUY KHÁC NGƯỜI ÍT HỌC HƠN .... CÒN HIỆN TẠI ĐANG LÀ TIME KHÓ KHĂN CỦA YOU ( BẾ TẮC , TUYẸT VỌNG ) ÍT HAY NHIỀU THÌ AI CŨNG PHẢI TRẢI QUA ..
    SINH RA CŨNG MÉO MÓ, PHẢI VÀO ĐỜI VA ĐẬP NHIỀU THÌ MỚI TRÒN ĐC ÔNG À. TIỀN BẠC AI CŨNG CẦN, AI CŨNG MUỐN LÀM ÔNG CHỦ, THỬ HỎI NHỮNG NGƯỜI ĐẠT ĐC ĐIỀU ĐÓ RỒI HỌ PHẢI NHƯ THẾ NÀO ... KO PHẢI MUỐN GÌ ĐC ĐẤY ĐÂU ÔNG... CỐ GẮNG LÊN , LÀM THUÊ 5-10 NĂM THÌ MỚI NGHĨ TỚI CÁCH LÀM GIÀU ( NẾU KO PHẢI CON ÔNG TO BÀ LỚN ) ... CỐ LÊN NHÉ..

6. danchoix

danchoix Em thích bị thông đít
    62/113

Chủ topic tự ví mình như Lưu Bị, thật là vãi chưởng!
    Bạn có đầu óc nhưng chả có ý chí phấn đấu gì cả. Ít ra cũng phải ráng mà học cho xong cái bằng ĐH rồi tính gì thì tính. Mới 26 tuổi mà đã thất chí buồn chán, post bài dài thế mà đầu dòng cũng không thèm viết hoa, hihihi. Bạn có đầu óc như thế thì kiếm việc làm cũng không khó đâu, chịu khó đi kiếm việc, rồi vừa làm vừa học. Sau 30 tuổi sẽ cứng cáp hơn, khi đó hãy nghĩ đến việc Tề gia, Trị quốc và Bình thiên hạ.
    Trước hết, hãy Tu thân trước đi cái đã, nhé!

7. durexboy

durexboy Biết Quay Tay Verified
    97/113

Cứ nỗ lực mà làm việc, con người ta muốn có thành quả thì phải từ lao động mới gặt hái được. Bác mới 26 tuổi đã có gì mà phải nói thành công hay thất bại, đời còn dài mà bác. Đến khi bác gặp thời của mình thì sẽ phất lên nhanh thôi. Nhưng bác nên có tích lũy khi chờ thời, vì thời cơ đến bác cũng phải có đủ khả năng thì mới nắm bắt được.

Johnny Walker có một câu hay lắm, bác có thể tìm hiểu: Tôi đi rất chậm, nhưng không thụt lùi.

Chúc bác may mắn.

8. nickdaxinnghi000006

nickdaxinnghi000006 Mất Trinh Verified
    97/113

mới 26t mà đã nói là không còn đủ tuổi học? sao nhụt trí thế, nếu bạn cho mình là người có đầu óc thì không cố đi, bill gates cũng từng tự lực mình mà làm và học lại đó có gì đâu. 26t là độ tuổi quá trẻ để nói sớm gì khi mà bạn là con trai. Bạn đổ lỗi cho nhóm bạn chây lười và ngoại cảnh cũng sai nốt, làm gì cũng nên nhận hết khuyết điểm mới thấy được.
    Bậy giờ ngồi tĩnh tâm mình có điểm gì mạnh thì trong quá trình học đại học mình trau dồi nó bằng nghề phụ hay xem các cơ hội bên ngoài mà cố gắng. Mình cũng học trường chả phải mình ưa thích 1 tẹo nào, nhưng cứ học thôi vì trong những năm đại học đó nó dậy mình đâu phải chỉ kiến thức mà còn ở xã giao với cộng đồng và từ đó có mối quan hệ, sinh viên sao phải đi làm thêm? đâu phải chỉ là kiếm tiền mà còn là kinh nghiệm và tìm được hứng thú cho mình.
    Rất nhiều, không phải chỉ mình bạn học lệch ngành đâu cứ cố lên làm lại, cái tương lai khi không có bằng mà kinh doanh là hơi mạo hiểm đó.

9. viola

viola Còn Bú Sữa Mẹ Verified
    0/57

@ promise don't come easy : cám ơn bạn , nhưng mình muốn thành lập công ty đa phương tiện và mô hình trung lập, cty đó sau này có lẽ sẽ cổ phần hóa nhưng có lẽ ko thể lấy tên gia đình bạn dc, mình rất tiếc ! ý tưởng của mình thì có rất nhiều , có điều là vẫn chưa có điều kiện để thực hiện thui . thực sự mình chưa đến nỗi cần tiền lắm , mình cần 1 người bạn "try kỉ" theo đúng nghĩa của nó , để khởi nghiệp . ko biết ở ngoài đời còn có ai giống mình ko nữa. mình rất vui khi bạn có thiện chí giúp mình như vậy, cảm ơn nhiều lắm !
    @ mandocthan83hn : cám ơn lời khuyên của ông
    @ danchoiX : cám ơn bạn , mình chưa thất chí đâu , chán đời tí thui
    @ durexboy : thật sự cảm ơn lời khuyên của bạn , cám ơn nhiều lắm
    @ langtucodoc : ý tớ là học tiếp ĐH chứ học thêm thì ko bỏ dc , cám ơn bạn nhiều !

10. mongmanh

mongmanh Dậy Thì Verified
    62/113

Một thằng có học, có chỉ số IQ cao "theo giới thiệu của chủ thớt" Ủ rủ, tự ti!!!!!!!!
    Tao đây ngày bán vé số, lúc rãnh lại vào spam cùng mấy a e, đời vẫn vui.........
    Còn tự thân thăng tiến trong này thiếu j, từ mem BT lên mod hay gì gì đó... như Lột, Táo Đen..... nhiều vô kể. Cố học cho xong rồi làm mới lên cu.........

11. 51job91

51job91 Thiếu Gia Lầu Xanh Verified
    97/113

tui đọc bài b
    t thấy b có tham vọng
    điều đó là tốt
    nhưng b muốn nó tới thật nhanh thật sớm
    Làm cái gì cũng phải từ nhỏ đến lớn
    dục tốt bất đạt
    chúc b tìm đc con đường thành công của mình :D

12. Oncidium

Oncidium Dân Chơi Thứ Thiệt Verified
    97/113

Tôi cũng đồng ý với ông này, cũng may cho ông là nhà nước mình chưa có dự luật đánh thuế mơ đấy, nếu có thì số phận của ông còn lâm ly bi đát nhiều, đã không học hành tới nơi tới chốn được thì lo mà làm đi chứ ngồi đó mà mơ nó có đẻ ra tiền cho ông không? Nói cho ông biết nhá, bây giờ ông đi xin việc cũng chỉ làm được thằng công nhân quèn chứ ngồi đó mà so sánh mình với Bill Gate hay Lưu Bị, ông chưa đáng xách dép cho cái thằng xách dép của họ đâu

13. buoivnn

buoivnn Thiếu Gia Lầu Xanh Verified
    97/113

bác này học giao thông hay bk à,mình học gt,nhiều anh học năm thứ năm vẫn out là chuyện bt ấy mà.hoc tiếp đi,vừa học vừa làm,ở hn mà ko có cái bằng dh thì làm gi? nó chỉ là tấm vé để vào cuộc chơi của đời thôi,có thể nó là bt nhưng ko có thì ko dc

14. Kaizen

Kaizen Xem Sex Lần Đầu Verified
    32/57

Giỏi giang hay thông minh thì chỉ có thể xác nhận bằng kết quả, ý chí hay ko cũng đã thể hiện bằng kết quả hiện tại ở cái tuổi 26 mà vẫn lông bông ko có học vấn và nghề nghiệp.

Cái vớ vẩn nhất mà chủ thớt đang là kẻ thất bại chính là sự ảo tưởng về bản thân. Cậu có thông minh giỏi giang hay ko thì biết cách khiêm tốn nhìn nhận các điểm yếu của mình cũng có mòn đi đâu, biết mình đang đứng ở đâu ko phải ai cũng trả lời được.

Ý chủ thớt là tìm 1 người tri kỷ cùng chí hướng để lập nghiệp ư? Có biết câu Ngưu tầm ngưu mã tầm mã ko? Với cái ảo tưởng về bản thân hay là tính vĩ cuồng của cậu(nó chỉ thể hiện sự ấu trĩ thiếu hiểu biết về con người và cuộc sống muôn màu ngoài đời mà thôi) thì cậu cũng chỉ có thể tìm được 1 kẻ na ná như câu - chỉ có những kẻ thất bại mới dễ đồng cảm mà đến với nhau.

Còn nói thêm là cậu có vẻ tự hào với cái lý lịch trong sạch kiểu ko đua đòi ăn chơi tệ nạn. Cái gì quá cũng ko tốt nhưng thường thì ngựa hay thường có tật, tuổi trẻ liều lĩnh bạo liệt phải làm những thứ rồ dại rồi thất bại mới ngẫm ra mà hoàn thiện được bản thân. Còn những kẻ như chủ thớt vẫn chỉ là kẻ thất bại, luôn sợ sệt mọi thứ và ko dám làm gì nhưng lúc nào cũng ảo tưởng về khả năng của bản thân.

P.s: Tôi là người làm KD, gây dựng sự nghiệp từ 2 bàn tay trắng, khi ko tìm được đồng đội đi cùng thì mình phải làm, đừng bao giờ có tâm lý nằm chờ sung rụng có kẻ khác đến giúp thì mới làm. Tôi nói ở đây rất gay gắt bỏ qua được thì bỏ qua, ngoài đời tôi ngại nhất là gặp những người như chủ thớt - những kẻ thất bại - nghĩ nhiều nhưng chả làm cái con bà gì hết - suốt ngày than vắn thở dài tại sao mình ko thành công. Vì có làm gì đâu mà đòi thành công :biggrinjester:

15. anhham

anhham Mất Trinh Verified
    97/113

Đọc [email protected] quốc đi chủ thớt, chưa gì mà đã bi quan bế tắc! Ở đời có mấy thứ được như ý muốn đâu!
    Làm trai phải có trí ở trên đời. (câu này tinh tướng vãi lúa :))).

16. anhham

anhham Mất Trinh Verified
    97/113

Like:yesnod::yesnod:

17. saolaithe7

saolaithe7 Còn Bú Sữa Mẹ Verified
    30/57

vào đọc lại bài này lại phải cm cho chủ thớt.Bro nên tự kiểm điểm lại bản thân xem nguyên nhân nào dẫn đến tình trạng bi đát của bro như hiện nay(bi đát theo suy nghĩ của bro ấy).Mình cũng dân tri thức học hành ra nên tư tưởng này của bro mình cũng rất hiểu.Theo mình vấn đề của bro là thiếu ý chí,thiếu niềm tin hay nói một cách khó nghe là thiếu bản lĩnh của thằng đàn ông,dù rằng năng lực có thừa.Và chính từ cái thiếu ý chí đó dẫn đến tình trạng mơ mộng,nghĩ những việc thiếu thực tế,viển vông.Lời khuyên của mình cho bro rất ngắn gọn thôi:
    +Hãy xác định lại tư tưởng cuả mình
    +Hãy dùng lý trý chứ không nên cảm tính
    +Cuối cùng,quan trọng nhất:Hãy thực tế,đừng mơ mộng nữa

18. chjnh_la_anh_21

chjnh_la_anh_21 Mất Trinh Verified
    97/113

Đọc những dòng bác này hay nè .Lao vào mà học hỏi :D.Nói ít nhưng làm nhiều :D .Cuộc sống là phải cố gắng .2 bàn tay trắng thì phải làm công 5-10 năm đã .Mà mục đích em giờ là lấy cái bằng DH đã .

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
/** Ads bottom mobile**/